Forbes ta ayyana Beyoncé a matsayin hamshakin attajiri, yana kara mata shiga cikin mawakan da suka fi kowa arziki a duniya.

Shahararriyar mawakiyar duniya Beyoncé a hukumance ta bayyana Forbes a matsayin hamshakin attajiri, inda ta zama mawakiya ta biyar da ta shiga cikin jerin masu nishadantarwa na mujallar kasuwanci ta musamman.
Fitacciyar jarumar nan ta Amurka a yanzu ta shiga cikin ƙwararrun ƙungiyar da ta haɗa da Taylor Swift, Rihanna, Bruce Springsteen da mijinta, Jay-Z, waɗanda Forbes ta ƙiyasta darajar dala biliyan 2.5 (£ 1.85 biliyan).
A farkon wannan watan, Forbes ta kimanta darajar Beyoncé akan dala miliyan 800 kwatankwacin fam miliyan 593, inda ta yi hasashen cewa za ta tsallake ribar hamshakin attajirin bayan jerin ayyukan da suka yi nasara sosai wadanda suka hada da kide-kide, yawon bude ido, fina-finai da kawancen kasuwanci.
Babban direban da ta yi tsallen-tsalle na kudi shine balaguron Duniya na Renaissance na 2023, wanda ya samu kusan dala miliyan 600, wanda ya tabbatar da matsayinta na ɗaya daga cikin manyan masu fasaha na kasuwanci a cikin kiɗan kiɗan duniya. Ziyarar ta nuna fitowar ta ta farko cikin shekaru bakwai sannan kuma fim ɗin wasan kwaikwayo wanda Beyoncé ta shirya da kanta kuma ta rarraba kai tsaye ta hanyar haɗin gwiwa tare da AMC Theatre. Fim din ya samu dala miliyan 44 (£33m) a duk duniya, yayin da Beyonce ta rike kusan rabin abin da aka samu.
Ƙarfinta ya ci gaba tare da fitar da kundi nata na 2024 Cowboy Carter, wani babban aikin da aka yaba wanda ya bincika da kuma bikin Tushen Baƙar fata na kiɗan ƙasa. Kundin ya samu lambar yabo ta Grammy ta farko don Album of the Year bayan nadin nadi hudu da suka gabata, babban nasara a cikin ayyukanta na tsawon shekaru.
Forbes ya kuma kiyasta cewa yawon shakatawa na Cowboy Carter ya samar da fiye da dala miliyan 400 a tallace-tallacen tikiti, tare da karin dala miliyan 50 daga hayayyaki. Ziyarar ta ƙunshi manyan baƙon baƙo, ciki har da Jay-Z, biyu daga cikin ƴaƴan ma’auratan uku, da kuma abokan wasan ƙungiyar Beyoncé na tsohon Destiny’s Child.
Duk da karya tarihin tikitin tikiti a manyan wurare irin su filin wasa na Tottenham Hotspur na Landan da kuma Stade de France na Paris, yawon shakatawa ya fuskanci kalubale a wasu kasuwanni, inda masu tallatawa suka rage farashin don kara yawan halartar taron. Koyaya, ya yi rikodin tikitin kide-kide mafi tsada na kowane mai fasaha da ya ziyarci Burtaniya a cikin 2025, tare da kujeru masu ƙima da ake siyar da su har zuwa £950, yayin da tikiti mafi ƙanƙanci ya kai £71.
Bayan kade-kade da yawon bude ido, abubuwan da Beyoncé ta samu sun karfafa ta hanyar kafafen yada labarai masu fa’ida da cinikin kasuwanci. Forbes ta ce wasan na musamman na rabin lokacin wasan NFL na Ranar Kirsimeti na farko na Netflix ya haifar da kimanin dala miliyan 50, tare da ƙarin dala miliyan 10 daga jerin kamfen ɗin talla na Levi.
A halin da ake ciki, matsayin hamshakin attajirin mawaƙa na ci gaba da jawo muhawara. Bloomberg, wanda ke kula da lissafin nasa na biliyan biliyan, kwanan nan ya haɗa da Selena Gomez tare da rahoton darajar dala biliyan 1.3 (£ 962 miliyan). Duk da haka, Forbes ta yi sabani game da adadi, maimakon haka ta kimanta dukiyar Gomez a kusan dala miliyan 700 (£ 518 miliyan).
Hasuwar Beyoncé zuwa matsayin hamshakin attajirin yana jaddada juyin halittarta daga ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun masana’antu ta duniya, waɗanda ke jagorantar dabarun sarrafa kiɗan ta, wasan kwaikwayo da tambarin ta.
Melissa Anuhu



